Xe cơ giới không gắn biển số bị xử phạt bao nhiêu? - Trung Tâm Lái Xe 9573

Xe cơ giới không gắn biển số bị xử phạt bao nhiêu?

Theo quy định của pháp luật hiện hành. Khi tham gia giao thông, người điều khiển phương tiện phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp. Vậy xe cơ giới không có biển số bị phạt bao nhiêu? Cùng câu hỏi này, trung tâm 9573 cũng nhận được câu hỏi của một NTV thường trú tại Hải Phòng như sau:

Chào Luật sư, tôi có chiếc xe Air Blade hiện tại mang biển số Hải Phòng dùng để di chuyển trong công việc. Cách đây vài ngày tôi gặp một tai nạn nhỏ nên biển số xe bị hỏng. Hiện tôi đang lưu thông trên đường mà xe không gắn biển số. Xin cho tôi biết mức phạt không gắn biển số xe theo quy định là bao nhiêu?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến trung tâm. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin đưa ra ý kiến ​​tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý

  • Luật giao thông đường bộ năm 2008;
  • Nghị định 100/2019 / NĐ-CP.

Xe co gioi khong gan bien so bi xu phat bao nhieu

Điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới

Các phương tiện cơ giới khi tham gia giao thông cần đáp ứng đầy đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật. Theo đó, Điều 53 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về điều kiện tham gia giao thông của phương tiện cơ giới như sau:

Xe ô tô đúng loại, loại xe được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định sau đây về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường:

  • Có đủ hệ thống phanh hiệu quả;
  • Có hệ thống định vị hiệu quả;
  • Tay lái của ô tô nằm bên trái xe; Trường hợp xe ô tô của người nước ngoài đăng ký tại nước ngoài có tay lái bên phải khi tham gia giao thông tại Việt Nam thì thực hiện theo quy định của Chính phủ;
  • Có đủ đèn chiếu sáng gần xa, đèn soi biển số, đèn báo phanh, đèn tín hiệu;
  • Có lốp đúng kích cỡ và tiêu chuẩn kỹ thuật của từng loại xe.

Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy đúng loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

Xe cơ giới phải được đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Mức Phạt xe máy không gắn biển số khi tham gia giao thông là bao nhiêu?

Hành vi vi phạm các quy định trên sẽ bị xử phạt theo quy định tại Nghị định 100/2019 / NĐ-CP ngày 30 tháng 12 năm 2019. Cụ thể:

Đối với người điều khiển phương tiện cơ giới không có biển số

  1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối người điều khiển xe ô tô (bao gầm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số) (điểm b khoản 4 Điều 16). Bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.
  2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số) (điểm c khoản 2 Điều 17).
  3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển máy kéo (kể cả rơ moóc được kéo theo rơ moóc), xe máy chuyên dùng không có biển số (đối với các loại xe phải gắn biển số). (Điểm đ Khoản 2 Điều 19). Tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi có quyết định xử phạt.
  4. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển phương tiện thô sơ không gắn biển số (đối với loại xe phải đăng ký và gắn biển số) (khoản 1 Điều 18).

Đối với chủ phương tiện cơ giới không có biển số

  1. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự khác. không có biển số (đối với xe phải có biển số) tham gia giao thông (điểm k khoản 5 Điều 30). Tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi có quyết định xử phạt.
  2. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự ô tô (điểm g khoản 8 Điều 30). Tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi có quyết định xử phạt.
  3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển phương tiện giao thông cơ giới đường bộ mang biển số nước ngoài mà không có biển số tạm thời (nếu có thì phải gắn biển số tạm thời) (Điểm d Khoản 2 Điều 35).

 

Các câu hỏi thường gặp

Không có hoặc không mang theo giấy tờ xe thì bị phạt bao nhiêu?

  • Đối với ô tô: Phạt tiền từ 400 nghìn đồng đến 600 nghìn đồng. Theo điểm b khoản 4 Điều 21.
  • Đối với xe mô tô: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Theo điểm a khoản 2 Điều 21.

Chủ xe là người Việt Nam phải có những giấy tờ gì? 

Xuất trình chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc sổ hộ khẩu. Đối với lực lượng vũ trang: Xuất trình Giấy chứng minh Công an nhân dân; hoặc Chứng minh thư Quân đội nhân dân hoặc xác nhận của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác. Từ cấp Trung đoàn, Phòng, Công an cấp huyện hoặc tương đương trở lên. Trong trường hợp không có giấy chứng nhận của lực lượng vũ trang.

Chi phí làm biển số xe máy là bao nhiêu? 

Theo quy định tại Điều 5 Thông tư 229/2016 / TT-BTC. Lệ phí đăng ký và cấp biển số xe máy được quy định theo khu vực. Khu vực I: 500.000đ – 01 trđ. Khu vực II: 200.000đ. Khu vực III: 50.000 đồng.

Xe ô tô mới mua chưa có biển số có được lưu hành không? Xe mới mua phải đăng ký tạm thời mới được phép đi lại.
Vì vậy, trong thời gian chưa có biển số, các phương tiện không được phép lưu thông trên đường, trừ trường hợp phương tiện. đăng ký tạm trú.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.