Vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền theo pháp luật hiện nay? - Trung Tâm Lái Xe 9573

Vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền theo pháp luật hiện nay?

Vi phạm luật giao thông ở nước ta không còn là vấn đề xa lạ với cuộc sống hàng ngày. Bởi lẽ, ý thức tham gia giao thông của người dân chúng ta còn thấp, còn chủ quan, tin tưởng vào bản thân quá nhiều. Vì vậy, tỷ lệ TNGT hàng năm trên cả nước ở mức đáng báo động. Đặc biệt, tình trạng vượt đèn đỏ diễn ra rất phổ biến. Mức phạt khi vượt đèn đỏ là bao nhiêu? Vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu? Hãy cùng trung tâm lãi xe 9573 giải đáp nhé.

Căn cứ pháp lý: Nghị định số 100/2019 / NĐ-CP

Vuot den do bi phat bao nhieu tien theo phap luat hien nay
Lỗi vượt đèn đỏ sẽ bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Mức phạt đối với hành vi vượt đèn đỏ

Xe máy vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu?

Xe mô tô, xe gắn máy vượt đèn đỏ vi phạm quy định dừng đèn đỏ sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Bên cạnh đó; Người điều khiển phương tiện bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng; (Điểm e Khoản 4 và Điểm b Khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP).

Ô tô vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu?

Ô tô và các loại xe tương tự ô tô khi vượt đèn đỏ sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng; bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Trường hợp bị tai nạn giao thông bị tước giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng; (Điểm a Khoản 5, Điểm b, c Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP).

Với xe đạp, xe máy, xe đạp điện

Nếu bạn vượt đèn đỏ; xe đạp, xe máy và cả xe đạp điện sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng (điểm đ khoản 2 Điều 8).

Xe máy chuyên dùng vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu?

Máy kéo; Xe máy chuyên dùng vượt đèn đỏ sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng; và tạm thời thu hồi một số giấy tờ sau:

  • Chứng chỉ bồi dưỡng kiến ​​thức pháp luật về giao thông đường bộ; (khi điều khiển xe máy chuyên dùng).
  • Quyền sử dụng giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo).

Thời hạn tạm thời bị tước các loại giấy tờ trên là từ 01 tháng đến 03 tháng. Trường hợp gây tai nạn bị đình chỉ hoạt động từ 02 tháng đến 04 tháng (Điểm đ Khoản 5; Điểm a và b Khoản 10 Điều 7).

Người đi bộ vượt đèn đỏ

Người đi bộ vượt đèn đỏ cũng sẽ bị phạt hành chính như khi điều khiển phương tiện khác; vì hành vi này còn gây ra nhiều nguy hiểm khi tham gia giao thông. Cụ thể, mức phạt người đi bộ vượt đèn đỏ từ 60.000 – 100.000 đồng (điểm b khoản 1 Điều 9).

Ghi chú:

Ngoài lỗi vượt đèn đỏ, vượt đèn vàng bạn cũng bị phạt theo quy định. Lỗi vượt đèn vàng được hiểu là không chấp hành quy định “khi thấy tín hiệu đèn vàng; (trừ tín hiệu vàng nhấp nháy) phải dừng trước vạch dừng; trừ khi bạn đã vượt qua vạch dừng, bạn có thể tiếp tục ”.

Tôi phải làm gì nếu tôi bị trừng phạt sai?

Trong quá trình tham gia giao thông; nếu bị CSGT mời, phạt vượt đèn đỏ kể cả trường hợp quên giấy tờ; Nếu bạn có cơ sở để tin rằng bạn không vi phạm, bạn có thể tiến hành giải trình.

Tuy nhiên, nếu do khó khăn trong quá trình chứng minh, hoặc CSGT vẫn nhất quyết phạt. Bạn vẫn có thể tiến hành nộp phạt; thì tiến hành thủ tục khiếu nại, khởi kiện để xem xét lại quyết định đó; Quyền lợi của bạn vẫn được đảm bảo. Sau khi bị phạt lỗi vi phạm luật giao thông bạn có 2 lựa chọn; khiếu nại quyết định xử phạt vi phạm giao thông hoặc khởi kiện vụ án hành chính ra Tòa án

Không có bằng lái xe bị phạt như thế nào?

Ngoài vấn đề vượt đèn đỏ thì bị phạt bao nhiêu tiền? Cũng có nhiều người thắc mắc rằng “nếu thiếu xe thì người điều khiển phương tiện sẽ bị phạt bao nhiêu? Cụ thể, mức phạt theo Nghị định 100 như sau:

Không có Giấy phép lái xe

Đối với ô tô:

  • Không mang theo: Phạt từ 200.000 – 400.000 đồng (không thay đổi so với trước đây).
  • Không có: Phạt từ 04 đến 06 triệu đồng (không thay đổi so với trước đây).

Đối với xe máy:

  • Không mang theo: Phạt tiền từ 100.000 – 200.000 đồng (trước đây phạt từ 80.000 – 120.000 đồng).
  • Không có: Phạt từ 800.000đ – 1,2 triệu (không đổi so với trước).

Không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định (Chỉ áp dụng cho ô tô)

  • Không mang theo: Phạt từ 200.000 – 400.000 đồng (không thay đổi so với trước đây).
  • Không có: Phạt tiền từ 04 đến 06 triệu đồng; bị thu hồi giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng (không thay đổi so với trước đây).

Không có Bảo hiểm bắt buộc

  • Đối với xe máy: Không có hoặc không mang theo: Phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng (trước đây phạt từ 80.000 đến 120.000 đồng).
  • Đối với ô tô: Không có hoặc không mang theo: Phạt tiền từ 400.000 – 600.000 đồng (không thay đổi so với trước đây).

Các câu hỏi thường gặp

Mức phạt khi vượt đèn đỏ đối với mô tô, xe máy? 

Xe mô tô, xe gắn máy vi phạm dừng đèn đỏ sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng.
Ngoài ra, người điều khiển phương tiện sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1 đến 3 tháng (Điểm đ Khoản 4 và Điểm b Khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP).

Người đi bộ vượt đèn đỏ sẽ bị phạt không? 

Cụ thể, mức phạt người đi bộ vượt đèn đỏ từ 60.000 – 100.000 đồng (điểm b khoản 1 Điều 9).

Vượt đèn vàng có bị phạt không? 

Bên cạnh lỗi vượt đèn đỏ, vượt đèn vàng cũng khiến bạn bị phạt theo quy định. Lỗi vượt đèn vàng được hiểu là không thực hiện đúng quy định “khi thấy tín hiệu đèn vàng (trừ tín hiệu vàng nhấp nháy) phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã vượt qua vạch dừng thì được đi tiếp

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề “Vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền”. Mong rằng các bạn có thể vận dụng những kiến ​​thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.