Uống rượu bia khi lái xe có bị phạt tù theo quy định của pháp luật? - Trung Tâm Lái Xe 9573

Uống rượu bia khi lái xe có bị phạt tù theo quy định của pháp luật?

Thời gian gần đây do ảnh hưởng của dịch bệnh và áp dụng cách xa xã hội; Tình trạng người đi đường uống rượu bia không xảy ra nhiều. Tuy nhiên, khi quy định về khoảng cách được nới lỏng cũng tiềm ẩn nguy cơ mất trật tự an toàn giao thông; do uống rượu. Vậy uống rượu bia khi lái xe có bị phạt tù theo quy định của pháp luật không? Hãy cùng luật sư của 9573.com.vn tìm hiểu về vấn đề này.

Cơ sở pháp lý

  • Luật giao thông đường bộ 2008
  • Luật Phòng, chống tác hại của rượu bia 2019
  • Nghị định 100/2019 / NĐ-CP xử phạt vi phạm giao thông đường bộ và đường sắt

Uống rượu khi lái xe là vi phạm pháp luật

Kể từ ngày 01/01/2020, Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia số 44/2019 / QH14 do Quốc hội ban hành chính thức có hiệu lực thi hành, quy định các hành vi bị nghiêm cấm trong phòng, chống tác hại của rượu, bia. Tác hại của rượu, bia bao gồm người điều khiển phương tiện tuyệt đối không được điều khiển phương tiện mà trong máu, hơi thở có nồng độ cồn.

Điều này có nghĩa là nồng độ cồn hợp pháp khi lái xe bắt đầu từ năm 2020 sẽ là 0mg / 100ml máu. Theo đánh giá chung, quy định mới của Quốc hội và Bộ GTVT được coi là rất cần thiết trong việc kiên quyết kéo giảm TNGT do người điều khiển phương tiện uống bia, rượu.

Làm thế nào để xác định nồng độ cồn?

Hiện nay, để xác định nồng độ cồn trong cơ thể người điều khiển ô tô, xe máy, CSGT phải sử dụng thiết bị đo chuyên dụng và yêu cầu người điều khiển phương tiện thổi vào ống thổi của đồng hồ mới cho kết quả. Tuy nhiên, nếu không có máy đo chuyên dụng, người dân có thể tự ước lượng nồng độ cồn trong máu?

Lượng cồn trong máu / khí thở phụ thuộc vào 4 yếu tố: cân nặng của người uống, tốc độ uống rượu, thời điểm uống và loại thức uống. Nghĩa là, cân nặng càng cao, tốc độ uống rượu càng chậm, thời gian từ khi uống rượu đến khi lái xe càng lâu thì nồng độ cồn trong máu càng giảm. Tổ chức Y tế Thế giới WHO đã đưa ra đơn vị uống tiêu chuẩn chứa 10 gam cồn để ước tính lượng rượu, bia tiêu thụ tương ứng với nồng độ cồn sinh ra trong cơ thể. Theo đó, 10 gam cồn (1 đơn vị uống tiêu chuẩn) tương đương với:

  • 1 ly rượu 40 độ, dung tích 30 ml
  • 1 ly rượu 13,5 độ, dung tích 100 ml
  • 1 cốc bia tươi, dung tích 330 ml
  • 2/3 chai (lon) bia 5 độ, dung tích 330 ml

Uống rượu bia khi lái xe bị xử lý như thế nào?

Theo đó, theo quy định tại Nghị định 100/2019 / NĐ-CP, mức phạt hiện hành đối với hành vi vi phạm nồng độ cồn khi lái xe như sau:

Nồng độ cồn
Không vượt quá 50 miligam trên 100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam trên một lít khí thở – Phạt tiền từ 2 triệu đồng đến 3 triệu đồng. (Điểm c Khoản 6 Điều 6) – Tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 10 tháng đến 12 tháng. (Điểm đ Khoản 10 Điều 6) – 6 đến 8 triệu đồng.
– Tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 10 tháng đến 12 tháng. (Điểm e Khoản 11 Điều 5)
Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng. (Điểm q Khoản 1 Điều 8) – Phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng.
– Tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 10 tháng đến 12 tháng.
Vượt quá 50 miligam đến 80 miligam trên 100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam trên một lít khí thở – Phạt tiền từ 4 triệu đồng đến 5 triệu đồng. (Điểm c Khoản 7 Điều 6) – Tước giấy phép lái xe từ 16 tháng đến 18 tháng. (Điểm e Khoản 10 Điều 6) – 16 -18 triệu đồng.
– Tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 16 tháng đến 18 tháng.
200.000 VNĐ đến 300.000 VNĐ. – Phạt tiền từ 6 triệu đồng đến 8 triệu đồng.
– Tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 16 tháng đến 18 tháng.
Vượt quá 80 miligam / 100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam / 1 lít khí thở – Phạt tiền từ 6 triệu đồng đến 8 triệu đồng.
– Tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 tháng.
– 30 – 40 triệu đồng.
– Tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 tháng.
400 nghìn đồng đến 600 nghìn đồng. – Phạt tiền từ 16 triệu đồng đến 18 triệu đồng.
– Tước quyền sử dụng giấy phép lái xe

Uống rượu bia khi lái xe có bị phạt tù theo luật không?

Điều 260 BLHS năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 có quy định về tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ.

So với quy định trên, khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông mà trong máu có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam trên 100 mililít máu hoặc 0,25 miligam trên 1 lít khí thở thì đối tượng điều khiển xe có va chạm với xe. Mẹ bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Bạn cần xác minh xem nồng độ cồn trong máu của các đối tượng trên có vượt quá giới hạn cho phép hay không.

Nếu vượt quá giới hạn cho phép mà gây ra tai nạn giao thông, hoặc chưa vượt quá giới hạn cho phép mà tỷ lệ thương tật của mẹ bạn từ 61% trở lên thì gia đình bạn có thể làm đơn yêu cầu khởi tố các đối tượng trên về tội Vi phạm quy định về tham gia giao thông. giao thông đường bộ.

Ngoài ra, những hành vi chửi bới, xúc phạm danh dự của các đối tượng trên, bạn có thể thu thập, sao lưu để tố giác tội làm nhục người khác theo quy định tại Điều 260 Bộ luật Hình sự 2015.

Mong rằng với những thông tin trên thì các bạn có thể có thêm kiến thức cho bản thân mình, chúc các bạn lái xe an toàn

Các câu hỏi thường gặp

Như thế nào là xe chở hàng cồng kềnh? Xe chở hàng hóa quá khổ quy định; Sau đây được coi là hàng hóa cồng kềnh. Đó là,
Chiều rộng: Không vượt quá chiều rộng của đường chuyền; theo thiết kế của nhà sản xuất khoảng 0,3 mét (30 cm) mỗi bên.
Chiều dài phía sau: Không quá 0,5 mét (50 cm).
Chiều cao: Không quá 1,5 mét (150 cm) tính từ mặt đường.

Cách tránh bị phạt khi lái xe chở hàng cồng kềnh Trong trường hợp số lượng, khối lượng hàng hóa cần vận chuyển quá lớn, cồng kềnh; nên tìm đến dịch vụ xe ba gác chở thuê; để vừa tiết kiệm tối đa chi phí so với thuê xe tải (thường cao gấp 2-3 lần), vừa đảm bảo không vi phạm chở hàng cồng kềnh khi sử dụng xe máy cá nhân.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.