Sử dụng giấy phép lái xe giả bị xử phạt ra sao? - Trung Tâm Lái Xe 9573

Sử dụng giấy phép lái xe giả bị xử phạt ra sao?

Theo quy định của pháp luật, khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông; phải có bằng lái xe. Vì nhiều lý do như thua, kém tuổi; hoặc bị phạt tiền do vi phạm luật an toàn giao thông và bị thu hồi giấy phép lái xe. Vì vậy hiện nay có rất nhiều người sử dụng giấy phép lái xe giả để tránh bị phạt. Vậy hành vi Sử dụng bằng lái xe giả bị xử phạt như thế nào? Hãy cùng trung tâm thi bằng lái xe 9573 tìm hiểu ngay sau đây

Cơ sở pháp lý

  • Luật giao thông đường bộ 2008
  • Nghị định 100/2019 / NĐ-CP

Su dung giay phep lai xe gia bi xu phat ra sao

Giấy phép lái xe là gì?

Giấy phép lái xe là giấy phép, chứng chỉ do cơ quan nhà nước, cơ quan có thẩm quyền cấp cho một cá nhân cụ thể cho phép người đó được phép điều khiển, lưu hành và tham gia giao thông bằng phương tiện cơ giới. các loại xe như mô tô, xe mô tô phân khối lớn, ô tô, xe tải, xe buýt, xe khách, xe container hoặc các loại xe khác.

Quy định về giấy phép lái xe ở các nước khác nhau tùy theo đặc điểm của mỗi nước nhưng nhìn chung để được cấp giấy phép lái xe thì người xin cấp giấy phép lái xe cần phải trải qua nhiều thủ tục pháp lý như xin giấy phép. , phải vượt qua kỳ thi sát hạch lái xe hoặc các bài kiểm tra lái xe nghiêm ngặt (tùy theo yêu cầu của xe) và các thủ tục khác. Sau khi được cấp giấy phép lái xe, người đó có quyền (hợp pháp) tham gia giao thông bằng phương tiện giao thông.

Sử dụng bằng lái xe giả thì bị phạt như thế nào?

Xử phạt hành chính

Hình thức xử phạt đối với hành vi sử dụng giấy phép lái xe giả được quy định tại Điều 21 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP. Như sau:

Đối với xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô

Người điều khiển phương tiện không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.

Đối với xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên và xe mô tô ba bánh;

Người điều khiển phương tiện sử dụng giấy phép lái xe giả không do cơ quan có thẩm quyền cấp sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

Dùng cho ô tô con, máy kéo và các loại ô tô tương tự khác

Người điều khiển phương tiện sử dụng giấy phép lái xe giả sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng nếu sử dụng giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện sử dụng giấy phép lái xe giả hoặc giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp còn bị tịch thu thêm giấy phép lái xe giả theo quy định tại khoản 9 Điều này. Điều 21 của Nghị định trên.

Truy tố hình sự

Điều 341 BLHS năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định về tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; tội sử dụng con dấu, tài liệu giả của cơ quan, tổ chức. Có các khung hình phạt như sau:

Khung 1

Người nào làm giả con dấu, tài liệu, giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ giả để thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000 đồng. .000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.

Khung 2

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm:

  • a) Có tổ chức;
  • b) Phạm tội 02 lần trở lên;
  • c) Làm từ 02 đến 05 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác;
  • d) Sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ khác để phạm tội ít nghiêm trọng hoặc tội phạm nghiêm trọng;
  • đ) Thu lợi bất chính từ 10.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng;
  • e) Tái phạm nguy hiểm.

Khung 3

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến bảy năm:

  • a) Làm từ 06 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác trở lên;
  • b) Sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ khác để phạm tội rất nghiêm trọng hoặc tội đặc biệt nghiêm trọng;
  • c) Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên.

Hình phạt bổ sung

Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng

Các câu hỏi thường gặp

Khi tham gia giao thông cần mang theo những giấy tờ gì? 

Theo quy định tại Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008 có quy định:

Khi điều khiển xe ô tô; xe máy tham gia giao thông. Người lái xe phải mang theo các giấy tờ sau:

  • Đăng ký xe;
  • Giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường xe cơ giới (gọi tắt là Giấy chứng nhận kiểm định) theo quy định đối với xe phải có Giấy chứng nhận kiểm định;
  • Giấy phép lái xe ô tô, mô tô theo quy định;
  • Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe ô tô, xe máy.

Hành vi không đội mũ bảo hiểm năm 2022 bị phạt bao nhiêu?

Điểm b Khoản 4 Điều 2 Nghị định 123/2021 / NĐ-CP. Phạt tiền từ 400.000 đến 600.000 đồng đối với hành vi không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy”; hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông trên đường.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.