Lắp thêm đèn cho xe có bị xử phạt không? - Trung Tâm Lái Xe 9573

Lắp thêm đèn cho xe có bị xử phạt không?

Do nhu cầu của công việc và cuộc sống, việc sử dụng xe thường xuyên có thể dẫn đến các thiết bị trên xe bị hư hỏng; hoặc không hoạt động như trước. Đặc biệt là đối với đèn ô tô. Đèn xe giúp người tham gia giao thông đi lại thuận tiện khi trời tối; Đồng thời giúp phương tiện đi ngược chiều nhận biết, tránh gây tai nạn giao thông. Khi đèn xe ô tô bị yếu, nhiều người đã nghĩ đến việc lắp thêm đèn ô tô, một phần để tiện lợi và một phần để trang trí cho xe. Vậy lắp thêm đèn cho xe có bị phạt không? Mức phạt cho hành vi này là bao nhiêu? Hãy cùng trung tâm 9573 tìm hiểu qua bài viết dưới đây.

Cơ sở pháp lý

  • Luật giao thông đường bộ 2008
  • Nghị định 100/2019 / NĐ-CP

Lap them den cho xe co bi xu phat khong

Đèn chiếu sáng là gì?

Trước khi tìm hiểu các quy định của pháp luật về vấn đề lắp thêm đèn chiếu sáng cho xe, hãy cùng chúng tôi  tìm hiểu: đèn chiếu sáng là gì?

Đèn chiếu sáng là bộ phận chiếu sáng phía trước của xe. Tác dụng chính là chiếu sáng và tác dụng phụ là định vị với các phương tiện đang chạy tới. Đèn chiếu sáng sẽ có hai chế độ chính là tia cao (đèn pha) và tia thấp (tia thấp).

  • Chùm sáng thấp dùng để chiếu sáng mặt đường sát xe; giúp bạn quan sát và vận hành an toàn khi đi chậm như đi trong phố.
  • Đèn pha thường được sử dụng khi lái xe đường dài; Hoặc khi lái xe với tốc độ cao, bạn cần nhìn xa và rộng.

Lắp thêm đèn cho xe có bị phạt không?

Tự ý lắp thêm đèn chiếu sáng cho xe có thể gây chói mắt cho người đi đường; đồng thời nguy hiểm khi tham gia giao thông. Do đó, Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về vấn đề này như sau:

Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

13. Lắp đặt, sử dụng còi, đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới; Sử dụng thiết bị âm thanh gây rối trật tự an toàn giao thông, công cộng.

Do đó, nếu bạn lắp thêm đèn cho xe tức là đang làm thay đổi kết cấu xe so với ban đầu. Hành vi này của bạn là vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt. Vậy mức phạt cho hành vi này là bao nhiêu? Mời các bạn tiếp tục theo dõi bài viết của Luật sư X dưới đây.

Lắp thêm đèn cho xe bị phạt bao nhiêu?

Mức phạt Cho xe máy

Theo Nghị định 100/2019 / NĐ-CP, nếu bạn lắp thêm đèn chiếu sáng cho xe máy sẽ bị xử phạt hành chính. Đặc biệt:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm các quy định liên quan đến giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân; từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện một trong các hành vi sau đây:

c) Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc điểm của xe.

Tóm lại, nếu lắp thêm đèn cho xe máy thì mức phạt tương ứng là:

  • Đối với cá nhân: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng.
  • Đối với tổ chức: Phạt tiền từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

Mức phạt Cho ô tô

Nếu bạn lắp thêm đèn chiếu sáng cho ô tô sẽ bị xử phạt hành chính. Cụ thể, theo Nghị định 100/2019 / NĐ-CP quy định:

Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (kể cả rơ moóc, sơ mi rơ moóc kéo theo rơ moóc) và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Điều khiển xe lắp thêm đèn chiếu sáng phía trước, phía sau, trên nóc, gầm xe, một hoặc hai bên xe.

Như vậy, nếu bạn lắp thêm đèn chiếu sáng cho ô tô thì sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Đi đường không bật đèn bị phạt bao nhiêu?

Cho xe máy

Nếu bạn đi xe máy trong khoảng thời gian từ 19 giờ đến 05 giờ ngày hôm sau; hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn mà không bật đèn xe sẽ bị phạt hành chính. Cụ thể, theo Nghị định 100/2019 / NĐ-CP quy định:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), xe mô tô, xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển phương tiện vi phạm một trong các hành vi sau đây:

l) Không sử dụng đèn chiếu sáng từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau; hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn.

Như vậy, đối với lỗi không bật đèn xe máy, bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.Cho ô tô

Nếu bạn điều khiển xe ô tô trong khoảng thời gian từ 19 giờ đến 05 giờ ngày hôm sau mà không bật đèn chiếu sáng thì sẽ bị xử phạt hành chính. Cụ thể, theo Nghị định 100/2019 / NĐ-CP quy định:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển phương tiện vi phạm một trong các hành vi sau đây:

g) Không sử dụng hoặc sử dụng không đủ đèn chiếu sáng trong khoảng thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; Sử dụng đèn gầm cao khi tránh xe đang tới.

Như vậy, đối với hành vi vi phạm không bật đèn xe hoặc sử dụng không đủ đèn xe theo quy định sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Các câu hỏi thường gặp

Có bị biên bản khi độ thêm đèn cho xe không? 

Việc độ thêm đèn gầm cho xe là có bị lập biên bản. Vì việc lập biên bản được áp dụng đối với cá nhân bị phạt trên 250.000 đồng theo Luật xử lý vi phạm hành chính 2012.

Cụ thể, đối với lỗi lắp thêm đèn chiếu sáng cho ô tô bạn sẽ bị phạt từ 800.000 đồng. Theo quy định trên thì bạn sẽ bị lập biên bản.

Biên bản xử phạt lắp thêm đèn chiếu sáng gồm những nội dung gì? 

Hình phạt cho việc lắp thêm đèn trên xe của bạn sẽ được lập biên bản. Việc này phải được lập thành biên bản xử phạt vi phạm hành chính. Hồ sơ này bao gồm: biên bản vi phạm hành chính, quyết định xử phạt hành chính; các tài liệu, giấy tờ có liên quan và phải được đánh dấu bằng bút chì.

Lắp thêm đèn ô tô có bị mất giấy phép lái xe? 

Câu trả lời là có. Nếu bạn lắp thêm đèn chiếu sáng cho xe ô tô, ngoài việc bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Ngoài ra, bạn cũng sẽ bị tịch thu thêm đèn chiếu sáng.

Điều khiển xe ô tô không có gương chiếu hậu có bị phạt không? 

Nếu bạn điều khiển xe ô tô không có gương chiếu hậu thì sẽ bị phạt theo quy định. Cụ thể:

  1. Điều khiển xe ô tô không có gương chiếu hậu sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.
  2. Nếu bạn điều khiển xe mô tô mà không có gương chiếu hậu bên trái; hoặc có nhưng không hiệu quả thì bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.