Không đội mũ bảo hiểm bị xử phạt bao nhiêu tiền? - Trung Tâm Lái Xe 9573

Không đội mũ bảo hiểm bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Không đội mũ bảo hiểm bị phạt bao nhiêu? Tình trạng vi phạm giao thông ngày một gia tăng. Một trong số đó nổi lên là tình trạng không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông. Không khó để bắt gặp những hình ảnh phụ huynh quay đầu cho con cái, hiện trạng đèo 2, đèo 3 không đội mũ bảo hiểm. Mức phạt cho hành vi này ngày càng tăng theo quy định mới ban hành. Hãy cùng trung tâm 9573 tìm hiểu vấn đề này qua bài viết dưới đây.

Cơ sở pháp lý: Nghị định 100/2019 / NĐ-CP

Khong doi mu bao hiem bi xu phat bao nhieu tien

Đi những loại xe nào thì cần đội mũ bảo hiểm

Điều 30 Luật Giao thông đường bộ quy định về người điều khiển phương tiện; Người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy như sau:

“… 2. Người điều khiển xe, người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách… ”

Theo Nghị định 100, những người sau đây khi tham gia giao thông bắt buộc phải đội mũ bảo hiểm (sẽ không bị phạt):

  • Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy;
  • Người điều khiển xe đạp máy, xe đạp điện;
  • Người được chở, được ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô, xe máy điện, các loại xe tương tự xe gắn máy, xe đạp máy, xe đạp điện.

Trong trường hợp bạn không cần đội mũ bảo hiểm

Tuy nhiên, Nghị định này loại trừ việc xử phạt các lỗi không liên quan đến bảo hiểm trong các trường hợp sau:

  • Vận chuyển bệnh nhân đến phòng cấp cứu;
  • Chở trẻ em dưới 06 tuổi;
  • Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật.

Phạt không đội mũ bảo hiểm

Từ ngày 1/1/2020, khi Nghị định 100 của Chính phủ ban hành có hiệu lực, mức phạt vi phạm tăng lên nhiều so với trước đây.

  • Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy bị phạt tiền từ 200.000 – 300.000 đồng.
  • Đối với người điều khiển xe mô tô, xe đạp điện bị phạt tiền từ 200.000 – 300.000 đồng.
  • Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện sẽ bị phạt tiền từ 200.000 – 300.000 đồng.

Như vậy, mức phạt không đội mũ bảo hiểm từ năm 2020 cao hơn nhiều so với mức phạt trước đây.

Người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm có bị phạt không

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, xe gắn máy, xe đạp điện bị xử phạt nếu:

  • Bản thân không đội mũ bảo hiểm;
  • Chở người ngồi hàng ghế sau không đội mũ bảo hiểm.
  • Người ngồi sau xe mô tô, xe gắn máy; Người đi xe máy, xe đạp điện sẽ bị xử phạt khi bản thân không đội mũ bảo hiểm.

Nếu người ngồi phía sau không đội mũ thì người ngồi phía sau; và người lái xe bị phạt. Như vậy, một tình huống thú vị sẽ xảy ra; Tức là nếu chỉ có một mũ bảo hiểm thì người ngồi sau phải đội. Tại thời điểm này; CSGT chỉ phạt người ngồi phía trước không đội mũ bảo hiểm.

Nếu không đội mũ bảo hiểm xe máy có bị tạm giữ xe không?

Theo quy định của Luật Giao thông đường bộ, người điều khiển và người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách. Các hành vi vi phạm sẽ bị xử lý theo Nghị định 100/2019 / NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.

Như vậy, trường hợp người điều khiển hoặc người ngồi trên xe mô tô, xe máy không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông sẽ bị xử phạt theo quy định trên và không bị tạm giữ phương tiện.

Bị phạt vì không đội mũ bảo hiểm sai thì phải làm thế nào?

Trong quá trình tham gia giao thông; nếu bị CSGT mời lên xử phạt; Nếu bạn có cơ sở để tin rằng bạn không vi phạm, bạn có thể tiến hành giải trình.

Tuy nhiên; nếu do khó khăn trong quá trình chứng minh, hoặc CSGT vẫn nhất quyết phạt. Bạn vẫn có thể tiến hành nộp phạt; thì tiến hành thủ tục khiếu nại, khởi kiện để xem xét lại quyết định đó; Quyền lợi của bạn vẫn được đảm bảo. Sau khi bị phạt lỗi vi phạm luật giao thông bạn có 2 lựa chọn; khiếu nại quyết định xử phạt vi phạm giao thông hoặc khởi kiện vụ án hành chính ra Tòa án.

Khiếu nại

Căn cứ khoản 1 Điều 15 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định về khiếu nại, tố cáo và khởi kiện trong việc xử lý vi phạm hành chính. Nếu bạn thấy rằng việc xử phạt không đội mũ bảo hiểm là vi phạm pháp luật, bạn có thể gửi đơn khiếu nại về vấn đề này.

Điều khẳng định có thể đúng hoặc có thể không đúng. Tuy nhiên, bạn hoàn toàn có quyền khiếu nại khi có căn cứ cho rằng quyền lợi của mình bị xâm phạm. Nếu kháng cáo không thành công, bạn sẽ không bị phạt.

Đồng thời:

Trong quá trình giải quyết khiếu nại, khởi kiện nếu xét thấy việc thi hành quyết định xử lý vi phạm của mình gây hậu quả khó khắc phục; người giải quyết khiếu nại, khởi kiện phải ra quyết định đình chỉ thi hành.

Khởi kiện

Trường hợp không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại lần hai; hoặc quá thời hạn quy định mà khiếu nại không được giải quyết thì có quyền khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án.

Bạn có thể gửi đơn khởi kiện qua đường bưu điện hoặc nộp trực tiếp tại Tòa án

Trường hợp người khởi kiện nộp trực tiếp tại Tòa án thì ngày khởi kiện là ngày nộp đơn; trường hợp gửi đơn khởi kiện qua đường bưu điện thì ngày khởi kiện là ngày có dấu bưu điện nơi nộp đơn.

Các câu hỏi thường gặp

Những ai bắt buộc phải đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông? 

Theo Nghị định 100, các đối tượng sau đây khi tham gia giao thông bắt buộc phải đội mũ bảo hiểm (không bị phạt):

  • Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy;
  • Người điều khiển xe đạp máy, xe đạp điện;
  • Người được vận chuyển trên xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện, xe mô tô, xe gắn máy, xe gắn máy, xe đạp điện.

Những trường hợp nào không cần đội mũ bảo hiểm? 

Tuy nhiên, Nghị định này loại trừ hình thức xử phạt không đội mũ bảo hiểm trong các trường hợp:

  • Vận chuyển người bệnh đi cấp cứu;
  • Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật.
  • Chở trẻ em dưới 06 tuổi;

Không đội mũ bảo hiểm bị phạt bao nhiêu? 

Kể từ ngày 1/1/2020, khi Nghị định 100 do Chính phủ ban hành có hiệu lực thi hành, mức phạt tiền đối với hành vi vi phạm không đội mũ bảo hiểm đã tăng lên đáng kể so với Nghị định 100 so với trước đây.

Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy bị phạt tiền từ 200.000 – 300.000 đồng.

Đối với người điều khiển xe mô tô, xe đạp điện bị phạt tiền từ 200.000 – 300.000 đồng.

Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện sẽ bị phạt tiền từ 200.000 – 300.000 đồng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.