Không dán phù hiệu xe tải bị xử phạt như thế nào hiện nay? - Trung Tâm Lái Xe 9573

Không dán phù hiệu xe tải bị xử phạt như thế nào hiện nay?

Quy định về việc gắn phù hiệu xe tải đã được ban hành từ lâu nhưng nhiều chủ kinh doanh vận tải đường bộ vẫn chưa hiểu rõ về quy định này. Dù vì lý do gì, nếu không thực hiện đúng quy định về dán phù hiệu xe tải cũng sẽ bị cơ quan chức năng và thanh tra giao thông xử phạt. Vậy hiện nay, hành vi không dán phù hiệu xe tải sẽ bị xử phạt như thế nào? Mời các bạn theo dõi bài viết của trung tâm 9573 dưới đây.

Cơ sở pháp lý

  • Nghị định 10/2020 / NĐ-CP
  • Nghị định 100/2019 / NĐ-CP
  • Thông tư 12/2020 / TT-BGTVT

Khong dan phu hieu xe tai bi xu phat nhu the nao hien nay

Phù hiệu xe là gì?

Phù hiệu xe tải là tên gọi khác của giấy phép kinh doanh vận tải do Bộ Giao thông vận tải quy định; có hiệu lực từ tháng 7 năm 2015. Theo đó, các phương tiện kinh doanh vận tải bắt buộc phải lắp thiết bị giám sát hành trình. Đồng thời, xin phù hiệu xe theo tuyến đường nhất định. Đến tháng 7/2018, bắt buộc tất cả các phương tiện theo quy định khi tham gia lưu thông đều phải có phù hiệu.

Vị trí của huy hiệu:

  • Không tẩy xóa, sửa đổi thông tin trên phù hiệu, biển hiệu.
  • Phù hiệu được gắn ở vị trí dễ thấy trên kính chắn gió bên phải người lái.

Giá trị sử dụng của phù hiệu xe

Hiện nay, giá trị của phù hiệu xe được quy định như sau:

07 năm: Cấp phù hiệu cho xe ô tô kinh doanh vận tải, phù hiệu cho xe quá cảnh

Theo thời gian đề xuất của đơn vị kinh doanh vận tải: Từ 01 – 07 năm; nhưng không vượt quá niên hạn sử dụng của xe.

Không quá 30 ngày: Cấp phù hiệu “XE TUYẾN CỐ ĐỊNH” cho các phương tiện tăng cường vận tải hành khách trong dịp Tết Nguyên đán.

Không quá 10 ngày: Cấp phù hiệu “XE TUYẾN CỐ ĐỊNH” cho các phương tiện tăng cường vận tải hành khách trong các dịp lễ, tết, và các kỳ thi THPT quốc gia, tuyển sinh đại học, cao đẳng.

Không dán phù hiệu xe tải có bị phạt không?

Căn cứ Nghị định 10/2020 / NĐ-CP, các loại xe kinh doanh vận tải sau đây phải có phù hiệu:

1. Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định: Dán phù hiệu “XE TUYẾN CỐ ĐỊNH”

2. Xe buýt: Dán huy hiệu “XE BUÝT”

3. Xe ô tô vận tải, trung chuyển hành khách: Dán phù hiệu “XE TRUNG CHUYỂN”

4. Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng: Dán phù hiệu “XE HỢP ĐỒNG”

5. Taxi: Dán huy hiệu “TAXI”

6. Xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa bằng:

  • Công-ten-nơ: Dán huy hiệu “XE CÔNG-TEN-NƠ”
  • Xe tải và xe taxi: Dán phù hiệu “XE TẢI”
  • Xe đầu kéo kéo rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc: Dán phù hiệu “XE ĐẦU KÉO”

Như vậy, hiện nay ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa bằng ô tô tải; hoặc taxi tải phải dán phù hiệu “XE TẢI”. Nếu không dán phù hiệu xe theo quy định sẽ bị phạt hành chính.

Xử phạt khi không dán phù hiệu xe tải

Đối với người lái xe ô tô

Nghị định 100/2019 / NĐ-CP quy định mức xử phạt người điều khiển phương tiện không có phù hiệu xe tải như sau:

Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe tải; máy kéo và các loại xe tương tự ô tô chở hàng vi phạm quy định về giao thông đường bộ

6. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

d) Điều khiển xe không có phù hiệu theo quy định; hoặc có phù hiệu nhưng đã hết hạn sử dụng; hoặc sử dụng phù hiệu không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

9. Ngoài việc bị phạt tiền; Người điều khiển phương tiện vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm d Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Như vậy, đối với hành vi điều khiển xe không có phù hiệu xe tải, bạn sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng. Ngoài việc bị phạt tiền; còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Đối với chủ sở hữu ô tô

Ngoài việc xử phạt người điều khiển phương tiện khi lái xe không có phù hiệu. Chủ xe trong trường hợp này cũng bị phạt. Cụ thể, mức xử phạt như sau:

  • Đối với cá nhân là chủ xe: Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.
  • Đối với tổ chức là chủ phương tiện: Phạt tiền từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng.

Các câu hỏi thường gặp

Nếu phù hiệu xe tải đã được cấp nhưng hết hạn sử dụng thì thủ tục cấp lại như thế nào? 

Trường hợp đã xe tải đã được cấp phù hiệu mà hết hạn, bị mất hoặc bị hư hỏng, khi thay đổi chủ sở hữu phương tiện hoặc thay đổi đơn vị kinh doanh vận tải; bị thu hồi hoặc bị tước quyền sử dụng có thể xin cấp lại theo thủ tục cấp phù hiệu xe tải.

Thời gian giải quyết cấp phù hiệu xe tải?

  1. Phù hiệu cùng địa phương với Giấy chứng nhận đăng ký xe: 02 ngày (kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ)
  2. Phù hiệu của địa phương khác với Giấy chứng nhận đăng ký xe: 08 ngày (kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ)

Nếu bị thu hồi phù hiệu xe tải hoặc bị tước quyền sử dụng thì thủ tục cấp lại như thế nào? 

Nếu phù hiệu xe tải bị thu hồi hoặc bị tước quyền sử dụng thì bạn có thể xin cấp lại theo thủ tục cấp phù hiệu xe tải. Tuy nhiên, trong hồ sơ phải có thêm tài liệu chứng minh việc khắc phục vi phạm là nguyên nhân dẫn đến việc thu hồi; hoặc bị tước quyền sử dụng huy hiệu.

Không gắn phù hiệu xe tải, ngoài việc bị phạt tiền, chủ xe tải có bị phạt bổ sung không? 

Câu trả lời là không. Áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là Tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng; chỉ áp dụng cho người điều khiển xe tải không có phù hiệu. Vì vậy ngoài việc bị phạt tiền; chủ xe tải sẽ không bị phạt bổ sung.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.