Không bật đèn xe bị phạt bao nhiêu tiền hiện nay? - Trung Tâm Lái Xe 9573

Không bật đèn xe bị phạt bao nhiêu tiền hiện nay?

Hiện nay, hầu hết các tuyến đường đô thị ở nước ta đều được trang bị đèn đường. Việc lắp đặt đèn đường tạo điều kiện thuận lợi cho việc lưu thông của các phương tiện; cải thiện tầm nhìn khi lái xe và giảm hoạt động tội phạm trong góc tối… Tuy nhiên, cũng có trường hợp người điều khiển phương tiện chủ quan do không bật đèn đường; Hay quên bật đèn xe khi tham gia giao thông. Điều này vi phạm pháp luật khi tham gia giao thông đường bộ. Xung quanh vấn đề này, Trung tâm lái xe 9573 nhận được rất nhiều câu hỏi về: Không bật đèn xe bị phạt bao nhiêu tiền? Cụ thể câu hỏi của bạn Mai như sau:

“Xin chào Luật sư! Tôi tên là Mai, Vào ban đêm khi điều khiển xe ô tô trên đường, do đèn đường sáng nên nhiều khi tôi không bật đèn xe. Luật sư cho tôi hỏi tôi làm như vậy có bị phạt gì không? Không bật đèn ô tô bị phạt như thế nào? Mong nhận được câu trả lời từ Luật sư! ”

Cơ sở pháp lý

  • Luật giao thông đường bộ 2008
  • Nghị định 100/2019 / NĐ-CP

Khong bat den xe bi phat bao nhieu tien

Quy định thời gian bật đèn ô tô vào ban đêm

Theo quy định của pháp luật hiện hành, thời gian quy định để bật đèn ô tô vào ban đêm là khoảng thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau. Trong thời gian này, nếu bạn không bật đèn xe sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định.

Vậy không bật đèn bị phạt bao nhiêu tiền? Mời các bạn tiếp tục theo dõi bài viết dưới đây.

Không bật đèn xe bị phạt bao nhiêu?

Không bật đèn ô tô bị phạt bao nhiêu tiền?

Nếu bạn đi ô tô và các loại xe tương tự trong khoảng thời gian từ 19 giờ đến 05 giờ ngày hôm sau mà không bật đèn chiếu sáng thì sẽ bị xử phạt hành chính về hành vi không bật đèn xe ô tô, cụ thể theo Nghị định 100/2019 / NĐ-CP quy định:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển phương tiện vi phạm một trong các hành vi sau đây:

g) Không sử dụng hoặc sử dụng không đủ đèn chiếu sáng trong khoảng thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; Sử dụng dầm cao khi tránh các phương tiện đang chạy tới. ”

Như vậy, đối với hành vi vi phạm không bật đèn xe hoặc sử dụng không đủ đèn xe theo quy định sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Bên cạnh đó, pháp luật còn quy định: nếu bạn gây tai nạn giao thông mà không bật đèn chiếu sáng thì ngoài việc bị phạt tiền, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Không bật đèn xe máy bị phạt bao nhiêu tiền?

Nếu bạn đi xe máy trong khoảng thời gian từ 19 giờ đến 05 giờ ngày hôm sau; hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn mà không bật đèn xe ô tô thì bạn sẽ bị xử phạt hành chính về hành vi không bật đèn xe ô tô, cụ thể theo Nghị định 100/2019 / NĐ-CP quy định:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), xe mô tô, xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển phương tiện vi phạm một trong các hành vi sau đây:

l) Không sử dụng đèn chiếu sáng từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau; hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn.

Như vậy, đối với lỗi không bật đèn xe máy, bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu?

Vượt đèn đỏ là hành vi không tuân theo tín hiệu đèn giao thông. Vì vậy nếu bạn vi phạm hành vi này sẽ bị phạt tiền, cụ thể:

1. Nếu bạn điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện). Bạn sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

2. Nếu bạn lái ô tô và các loại xe tương tự ô tô. Bạn sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng; hoặc từ 02 tháng đến 04 tháng nếu gây tai nạn giao thông.

3. Nếu bạn điều khiển máy kéo hoặc xe máy chuyên dùng. Bạn sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Bạn cũng sẽ nhận được:

  • Tước quyền sử dụng giấy phép lái xe khi điều khiển máy kéo.
  • Tước chứng chỉ bồi dưỡng kiến ​​thức pháp luật giao thông đường bộ khi điều khiển xe máy chuyên dùng từ 01 tháng đến 03 tháng; hoặc từ 2 đến 4 tháng nếu gây tai nạn.

Phạt khi quên mang hoặc không có bằng lái xe

Quên mang theo bằng lái xe

  • Nếu bạn có bằng lái xe máy nhưng không mang theo. Bạn sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.
  • Nếu bạn có bằng lái mô tô, xe máy nhưng không mang theo. Bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Không có bằng lái xe

  • Nếu bạn không có bằng lái xe. Bạn sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.
  • Nếu bạn chưa có bằng lái mô tô, xe máy. Bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 – 1.200.000 đồng đối với xe dưới 175cc; Đối với xe mô tô có dung tích xi lanh trên 175cc bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

Các câu hỏi thường gặp

Không bật đèn xe ô tô có bị lập biên bản không? 

Vì việc lập biên bản được áp dụng đối với cá nhân bị phạt trên 250.000 đồng theo Luật xử lý vi phạm hành chính 2012.

Cụ thể, đối với lỗi không bật đèn xe bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng trở lên. đến 250.000 đồng. 1.000.000 đ. Theo quy định trên thì bạn sẽ bị lập biên bản.

Biên bản xử phạt lỗi không bật đèn ô tô gồm những gì? 

Việc xử phạt lỗi không bật đèn xe của bạn sẽ bị lập biên bản. Việc này phải được lập thành biên bản xử phạt vi phạm hành chính. Hồ sơ này bao gồm: biên bản vi phạm hành chính, quyết định xử phạt hành chính; các tài liệu, giấy tờ có liên quan và phải được đánh dấu bằng bút chì.
Ngoài ra, hồ sơ phải được lưu trữ theo đúng quy định.

Điều khiển xe máy sử dụng điện thoại bị phạt bao nhiêu? 

Nếu bạn điều khiển xe máy mà sử dụng điện thoại di động, thiết bị âm thanh (trừ thiết bị trợ thính), bạn sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Ngoài ra, nếu vi phạm hành vi này, ngoài việc bị phạt tiền, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Điều khiển xe ô tô không có gương chiếu hậu có bị phạt không? 

Nếu bạn điều khiển xe ô tô không có gương chiếu hậu thì sẽ bị phạt theo quy định. Cụ thể:

  1. Điều khiển xe ô tô không có gương chiếu hậu sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.
  2. Nếu bạn điều khiển xe mô tô mà không có gương chiếu hậu bên trái; hoặc có nhưng không hiệu quả thì bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.