Gây tai nạn giao thông rồi bỏ trốn bị xử lý như thế nào? - Trung Tâm Lái Xe 9573

Gây tai nạn giao thông rồi bỏ trốn bị xử lý như thế nào?

Khi gây ra tai nạn giao thông, một số người có tâm lý lo lắng, hoảng sợ, muốn trốn tránh trách nhiệm; nên bỏ trốn khỏi hiện trường. Đây là hành vi vi phạm pháp luật, gây nguy hiểm cho xã hội. Vậy gây tai nạn giao thông rồi bỏ trốn thì bị phạt bao nhiêu tiền? Trong nội dung bài viết này, Trung tâm 9573 sẽ chia sẻ với bạn đọc những quy định của pháp luật về vấn đề này.

Cơ sở pháp lý

  • Nghị định 100/2019 / NĐ-CP
  • Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017

Gay tai nan giao thong roi bo tron bi xu ly nhu the nao

Gây tai nạn giao thông rồi bỏ trốn thì bị phạt bao nhiêu?

Điều khiển xe máy gây tai nạn giao thông rồi bỏ trốn bị phạt bao tiền?

Căn cứ Điểm đ Khoản 8 Điều 6 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP quy định:

8. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển phương tiện vi phạm một trong các hành vi sau đây:

đ) Gây tai nạn giao thông không dừng lại, không giữ nguyên hiện trường, bỏ chạy mà không trình báo cơ quan có thẩm quyền, không tham gia sơ cứu người bị nạn;

Như vậy, người gây tai nạn giao thông không dừng lại; Gây tai nạn giao thông mà không giữ nguyên hiện trường; Gây tai nạn giao thông rồi bỏ trốn mà không trình báo cơ quan có thẩm quyền; Gây tai nạn giao thông nhưng không tham gia sơ cứu người bị nạn; Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. Mức phạt này tương đối cao, nhằm nâng cao tinh thần trách nhiệm của người điều khiển xe máy; Nó cũng thể hiện tính nhân đạo của luật pháp, ưu tiên cứu người bị nạn.

Điều khiển ô tô gây tai nạn giao thông rồi bỏ trốn thì bị phạt bao nhiêu tiền?

Căn cứ Điểm b Khoản 8 Điều 5 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP quy định:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với người điều khiển phương tiện vi phạm một trong các hành vi sau đây:

b) Gây tai nạn giao thông không dừng lại, không giữ nguyên hiện trường, bỏ chạy mà không trình báo cơ quan có thẩm quyền, không tham gia sơ cứu người bị nạn;

Như vậy, người điều khiển phương tiện gây tai nạn rồi bỏ trốn sẽ bị phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng.

Có thể thấy, các hành vi trên là hành vi cực kỳ nguy hiểm; nguy cơ cao, gây ra tai nạn giao thông, thiệt hại lớn về người và của. Do đó, mức phạt tiền tương đối cao để tăng tính răn đe; nâng cao ý thức của người điều khiển phương tiện; tinh thần trách nhiệm khi để xảy ra tai nạn; và bản chất nhân đạo, tôn trọng con người, đặt việc cứu người lên hàng đầu.

Gây tai nạn giao thông rồi bỏ trốn có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Người điều khiển phương tiện gây tai nạn giao thông rồi bỏ trốn; phải chịu trách nhiệm hình sự về tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ.

Căn cứ khoản 2 Điều 260 Bộ luật hình sự năm 2015 được sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định như sau:

Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 10 năm:

c) Bỏ trốn để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp nạn nhân;

Như vậy, người điều khiển phương tiện gây tai nạn rồi bỏ trốn; trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không giúp đỡ nạn nhân; có thể bị phạt tù từ 3 năm đến 10 năm.

Thậm chí, theo quy định tại khoản 3 Điều 260 bộ luật hình sự 2017; Người điều khiển phương tiện gây tai nạn có thể bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm. Nếu nó giết từ 3 người trở lên; Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 3 người trở lên; mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên; Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.

Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ; bị cấm hành nghề; hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

 

Các câu hỏi thường gặp

Chở 02 người bằng xe máy tham gia giao thông có vi phạm pháp luật không? 

Căn cứ Điểm i Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP; quy định phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô khi chở 02 người trên xe.
Tuy nhiên, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi hoặc áp giải người thực hiện hành vi vi phạm pháp luật.

Điều khiển xe trên đường cao tốc bị phạt bao nhiêu? 

Căn cứ điểm b khoản 6 Điều 6 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP; quy định về điều khiển xe trên đường cao tốc, trừ xe phục vụ công tác quản lý, bảo trì đường cao tốc; bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Điều khiển xe máy lạng lách, đánh võng trên đường bị phạt bao nhiêu?

Căn cứ Điểm b Khoản 7 Điều 6 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP; quy định về điều khiển xe lạng lách, đánh võng trên đường bộ trong và ngoài đô thị; bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

 Chở người ngồi trên xe máy dùng ô che nắng bị phạt bao nhiêu? 

Căn cứ điểm g khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP; quy định Chở người trên xe sử dụng ô; bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.