Dùng chân điều khiển xe bị xử phạt như thế nào theo quy định pháp luật? - Trung Tâm Lái Xe 9573

Dùng chân điều khiển xe bị xử phạt như thế nào theo quy định pháp luật?

Hiện trên mạng xã hội xuất hiện clip ghi lại cảnh thanh niên nằm ngửa trên yên xe; Dùng chân để điều khiển xe máy chạy với tốc độ khá nhanh. Những clip và video như thế này đã tạo ra một làn sóng phản đối; mạnh mẽ trên cộng đồng mạng vì những hành động gây mất trật tự an toàn giao thông. Vậy dùng chân để điều khiển xe bị xử phạt theo quy định của pháp luật như thế nào? Hãy cùng Bộ phận tư vấn pháp luật của trung tâm thi bằng lái xe 9573 tìm hiểu vấn đề này.

Cơ sở pháp lý

  • Luật giao thông đường bộ 2008
  • Nghị định 100/2019 / NĐ-CP xử phạt vi phạm giao thông đường bộ và đường sắt

Dung chan dieu khien xe bi xu phat nhu the nao

Dùng chân điều khiển ô tô sẽ bị phạt

Căn cứ Điều 30 Luật Giao thông đường bộ quy định về người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy như sau:

“3. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây:

a) Đi xe dàn hàng ngang;

b) Đi trên phần đường dành cho người đi bộ và các phương tiện khác;

c) Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính;

d) Dùng xe để kéo, đẩy phương tiện, vật khác, khiêng, vác, chở vật cồng kềnh;

đ) Buông hai tay hoặc ngồi một bánh đối với xe hai bánh, hai bánh đối với xe ba bánh;

e) Các hành vi khác gây mất trật tự, an toàn giao thông. ”

Như vậy, hành vi dùng chân để điều khiển phương tiện là vi phạm pháp luật trong lĩnh vực an toàn giao thông. Đối với hành vi này, người vi phạm sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định.

Dùng chân để điều khiển phương tiện như thế nào là đúng luật?

Tại Điểm a Khoản 8 Điều 6 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP quy định:

Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng, tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng và tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với người điều khiển phương tiện. Điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:

Buông hai tay khi lái xe; dùng chân để điều khiển phương tiện; ngồi sang một bên điều khiển phương tiện; nằm trên yên điều khiển phương tiện; thay đổi người điều khiển khi xe đang chạy; quay đầu về phía sau để điều khiển phương tiện hoặc bịt mắt để điều khiển phương tiện;

Bên cạnh đó, theo Khoản 10 Điều 6; Quy định về việc tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe đối với hành vi dùng chân để điều khiển phương tiện:

“10. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a Khoản 6; điểm a, điểm b khoản 7; Các điểm a, b, c, d khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng; tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần đối với hành vi quy định tại các điểm a, b, c, d khoản 8 Điều này thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng, tịch thu phương tiện ”.

Như vậy, người vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 6 đến 8 triệu đồng theo quy định trên. Ngoài ra, có thể bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 2-4 tháng.

Hành vi dùng chân điều khiển xe ô tô bị phạt như thế nào?

Tùy thuộc vào loại xe bạn lái; Mức phạt đối với lỗi điều khiển xe bằng chân như sau:

  • Nếu bạn điều khiển xe đạp, xe máy bằng chân thì bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.
  • Điều khiển xe máy phạt 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng và tước giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng;
  • Điều khiển xe ô tô bằng chân thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng và bị tước giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng;

Phương thức nộp phạt khi vi phạm điều khiển phương tiện bằng chân

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 10 Nghị định 81/2013 / NĐ-CP và Khoản 16 Điều 1 Nghị định 97/2017 / NĐ-CP; cá nhân, tổ chức vi phạm giao thông; nộp phạt bằng một trong các hình thức sau:

  • Nộp trực tiếp hoặc chuyển khoản vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước; ghi trong quyết định xử phạt.
  • Nộp trực tiếp tại Kho bạc Nhà nước hoặc ngân hàng thương mại nơi Kho bạc Nhà nước uỷ nhiệm thu tiền phạt ghi trong biên bản xử phạt.
  • Nộp trực tiếp cho người có thẩm quyền xử phạt: Ở vùng sâu, vùng xa; vùng biên giới, miền núi đi lại khó khăn, riêng lẻ; tổ chức bị xử phạt có thể nộp tiền phạt cho người có thẩm quyền xử phạt.
  • Nộp vào Kho bạc Nhà nước qua dịch vụ bưu chính công ích (ví dụ: Bưu điện).

Ngoài ra, từ ngày 1/7/2020, người dân cũng có thể nộp phạt vi phạm giao thông trực tuyến trên Cổng Dịch vụ công quốc gia. Người vi phạm có thể tra cứu và trả tiền vi phạm giao thông trực tuyến. Khi đó, CSGT căn cứ vào biên lai thu tiền phạt để trả hồ sơ cho người dân qua đường bưu điện.

 

Các câu hỏi thường gặp

Mức phạt trong trường hợp ô tô chạy quá tốc độ và rượt đuổi nhau trên đường? 

Căn cứ Điểm b Khoản 7 Điều 5 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP, Điểm c Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP CP; thì hành vi trên bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng và tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. Nếu trước đây bạn đã từng bị xử phạt về hành vi vi phạm này thì thời hạn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 3 đến 5 tháng.

Quy định xử phạt khi lái xe chạy quá tốc độ trên 35km? 

Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 7 Điều 6 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP, điều khiển xe máy ngoài khu dân cư vượt quá 22 km / h sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Trường hợp điều khiển xe ô tô chạy quá tốc độ cho phép trên 35 km / h sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Mức phạt đối với hành vi cổ vũ trái phép theo quy định hiện hành là bao nhiêu? 

Điều 34 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 34. Xử phạt hành vi đua xe trái phép, cổ vũ đua xe trái phép 1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: Tụ tập để cổ vũ, kích động có hành vi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định hoặc lạng lách đánh võng. lạng lách, đánh võng, rượt đuổi nhau trên đường hoặc đua xe trái phép;

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.