Đưa tiền cho cảnh sát giao thông để bỏ qua vi phạm bị xử phạt thế nào? - Trung Tâm Lái Xe 9573

Đưa tiền cho cảnh sát giao thông để bỏ qua vi phạm bị xử phạt thế nào?

Tình trạng người dân đưa tiền cho CSGT xin lỗi khi vi phạm thay vì bị xử phạt theo đúng quy trình vẫn thường xuyên xảy ra. Vấn đề này là phổ biến vì nó cũng đáp ứng nhu cầu của người vi phạm với cảnh sát giao thông. Vì vậy, ở khía cạnh người tham gia giao thông Đưa tiền như thế nào để CSGT bỏ qua lỗi vi phạm bị xử phạt thế nào? Hãy cùng Bộ phận tư vấn pháp luật của trung tâm 9573 tìm hiểu vấn đề này.

Cơ sở pháp lý

  • Luật giao thông đường bộ 2008
  • Nghị định 167/2013 / NĐ-CP
  • Nghị định 100/2019 / NĐ-CP xử phạt vi phạm giao thông đường bộ và đường sắt
  • Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017

Dua tien cho canh sat giao thong de bo qua vi pham bi xu phat the nao

Đưa tiền cho cảnh sát giao thông để bỏ qua lỗi vi phạm sẽ bị phạt

Hiện nay, một số người vi phạm không muốn bị phạt nhiều; nên cố ý đưa hối lộ cho Cảnh sát giao thông (CSGT) theo hướng “cưa đôi”; đưa 150.000 đồng hoặc 200.000 đồng để CSGT bỏ qua; Không có quyết định phạt, không có thời gian nộp phạt

Cố ý đưa hối lộ cho CSGT để lách lỗi nêu trên là vi phạm pháp luật, có thể bị xử phạt hành chính ở mức cao hơn rất nhiều. Cụ thể, tại điểm c khoản 3 Điều 20 Nghị định 167/2013 / NĐ-CP quy định: “Phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng đối với hành vi đưa tiền, tài sản hoặc lợi ích vật chất khác cho người. thi hành công vụ để trốn tránh việc xử lý vi phạm hành chính ”.

Như vậy, người vi phạm giao thông cố ý đưa hối lộ cho CSGT; Dù chỉ là 150.000 đồng hoặc 200.000 đồng cũng bị phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng; (Thông thường nếu không có tình tiết tăng giảm công suất sẽ bị phạt 4 triệu đồng). Người vi phạm có thể tra cứu và trả tiền vi phạm giao thông trực tuyến.

Đưa tiền để CSGT bỏ qua lỗi vi phạm có bị xử phạt theo luật hình sự?

Trong khi đó, khoản 1 Điều 364 BLHS năm 2015; Quy định về tội đưa hối lộ như sau:

“1. Bất kỳ người nào trực tiếp hoặc thông qua một bên trung gian đã trao hoặc sẽ trao cho một người có chức vụ, quyền hạn hoặc cho người hoặc tổ chức khác bất kỳ lợi ích nào sau đây để người đó có thể làm hoặc không hành động vì lợi ích: hoặc theo yêu cầu của người đưa hối lộ, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Tiền, tài sản, lợi ích vật chất khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng;

b) Lợi ích phi vật chất… ”

Như vậy, trong trường hợp của người dân hối lộ cho CSGT; từ 02 triệu đồng trở lên đã cấu thành tội đưa hối lộ và bị xử phạt; theo quy định của BLHS.

Tuy nhiên, để cấu thành tội Đưa hối lộ tại Điều luật trên; không đặt ra vấn đề ý chí chủ quan của người vi phạm là đưa tiền, tài sản là tự nguyện hay bị ép buộc. Có thể thấy rằng; ý chí chủ quan của người vi phạm thường là tự nguyện đưa tiền, tài sản vào mục đích đảm nhiệm chức vụ; thẩm quyền làm hoặc không làm việc gì đó vì lợi ích hoặc theo yêu cầu của người đưa hối lộ. Cụ thể, đối với trường hợp vi phạm giao thông để CSGT phớt lờ, không xử lý vi phạm hoặc phạt tiền nhẹ hơn.

Cảnh sát giao thông nhận tiền để bỏ qua vi phạm bị xử lý như thế nào?

Căn cứ theo quy định tại Điều 354 BLHS 2015 “Người nào lợi dụng chức vụ, quyền hạn trực tiếp hoặc thông qua trung gian để nhận hoặc được hưởng một trong các khoản lợi sau đây cho mình hoặc cho người khác, tổ chức khác thực hiện hoặc không. Làm việc gì vì vụ lợi hoặc theo yêu cầu của người đưa hối lộ, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Tiền, tài sản, lợi ích vật chất khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng mà đã bị xử lý kỷ luật về hành vi này mà còn vi phạm hoặc đã bị kết án về hành vi này. án về một trong các tội quy định tại Mục 1 Chương này chưa được xóa án tích mà còn phạm tội; ”.

Trường hợp người vi phạm đưa tiền dưới 2 triệu đồng mà công an nhận tiền thì không cấu thành tội nhận hối lộ và không thể xử lý hình sự. Trường hợp này chỉ có thể bị cán bộ công an xử lý bằng các hình thức kỷ luật, hành chính. Đồng thời, bản thân người vi phạm chưa đủ yếu tố cấu thành tội đưa hối lộ (Điều 364 BLHS).

Tuy nhiên, hành vi trên vẫn có thể bị xử phạt hành chính theo điểm c, khoản 3, Điều 20, Nghị định 167/2013 / NĐ-CP với mức phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm. đưa tiền, tài sản hoặc lợi ích vật chất khác cho người thi hành công vụ để trốn tránh việc xử lý vi phạm hành chính. Người vi phạm có thể tra cứu và trả tiền vi phạm giao thông trực tuyến.

Các câu hỏi thường gặp

Người dân có được quyền kiểm tra chuyên đề của CSGT khi bị yêu cầu dừng lại không ?

Theo Thông tư 67/2019 / TT-BCA về thực hiện dân chủ trong công tác đảm bảo trật tự, an toàn giao thông, có hiệu lực từ ngày 15/01/2020. Theo quy định này, cảnh sát giao thông làm gì thì dân biết.

Tuy nhiên, cũng theo Điều 6 của Thông tư này, người dân có quyền xem kế hoạch tuần tra, kiểm soát, chuyên đề của CSGT thông qua 5 phương thức trên, nhưng không bắt buộc phải kiểm tra chuyên đề hoặc kế hoạch trực tiếp khi làm việc với CSGT.

Điều khiển xe ô tô không giữ khoảng cách an toàn gây tai nạn bị tước bằng bao nhiêu tháng? 

Căn cứ Điểm a Khoản 7 và Điểm c Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP; Người điều khiển xe ô tô không giữ khoảng cách gây tai nạn sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị áp dụng hình thức phạt bổ sung là tước giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Cảnh sát giao thông có bắt buộc phải chào người vi phạm theo quy định?

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 18 Thông tư 65/2020 / TT-BCA, khi phương tiện được điều khiển dừng đúng vị trí theo hướng dẫn thì cảnh sát giao thông phải chào người vi phạm theo quy định. Cảnh sát giao thông Thực hiện động tác chào theo Điều lệnh Công an nhân dân hoặc chào bằng miệng: “Chào anh, bị bắt quả tang, có lệnh truy nã)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.