Đội mũ bảo hiểm không cài quai bị xử lý như thế nào? - Trung Tâm Lái Xe 9573

Đội mũ bảo hiểm không cài quai bị xử lý như thế nào?

Xin chào Luật sư! Trước đây, tôi chỉ nghe nói phải đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông. Vậy mà hôm qua đi chợ đội nón rõ ràng, chỉ quên buộc dây. Nhưng anh cảnh sát đã gọi lại cho tôi và lập biên bản. Vậy Luật sư cho tôi hỏi đội mũ bảo hiểm không cài quai có vi phạm pháp luật không? Xử lý thế nào khi đội mũ bảo hiểm không cài quai? Mong nhận được câu trả lời. Cảm ơn bạn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Trung tâm 9573 xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau

Cơ sở pháp lý

  • Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012
  • Luật giao thông đường bộ 2008
  • Nghị định 100/2019 / NĐ-CP

muc phat loi khong doi mu bao hiem

Vai trò của mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông là gì?

Bảo vệ hộp sọ của người đi đường

Mũ bảo hiểm có tác dụng bảo vệ giảm thiểu chấn thương vùng đầu; đặc biệt là trong trường hợp một tai nạn. Vì vậy, khi chọn mua mũ bảo hiểm, bạn cần chọn loại mũ bảo hiểm có chất lượng tốt, có tem mác, thông tin rõ ràng. Mũ bảo hiểm có chất lượng mới đảm bảo an toàn tốt nhất cho người tham gia giao thông khi xảy ra tai nạn.

Giảm nhiều tổn thất cho xã hội

Ngày nay, việc đội mũ bảo hiểm giúp giảm thiểu thiệt hại cho xã hội và giảm bớt bất hạnh cho hàng nghìn hộ gia đình. Theo thống kê của Ủy ban An toàn giao thông Quốc gia, 70% số vụ tai nạn giao thông ở Việt Nam liên quan đến xe máy.

Theo Tổ chức Y tế Thế giới, người điều khiển xe máy có nguy cơ tử vong cao gấp 27 lần và nguy cơ bị thương cao gấp 6 lần so với người sử dụng ô tô. Ở những người bị tai nạn xe máy dẫn đến chấn thương sọ não; chỉ 1,4% đội mũ bảo hiểm và gần như 100% số người tử vong do tai nạn xe máy đều không đội mũ bảo hiểm.

Các nghiên cứu cho thấy đội mũ bảo hiểm làm giảm 69% khả năng bị thương do tai nạn giao thông và 42% khả năng tử vong.

Thực tế, chấn thương sọ não để lại hậu quả vô cùng nghiêm trọng. Vì vậy, việc đội mũ bảo hiểm góp phần quan trọng trong việc giảm thiểu thiệt hại cho xã hội.

Đội mũ bảo hiểm không cài quai có vi phạm luật giao thông?

Căn cứ Khoản 2 Điều 30 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

“Người điều khiển xe, người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách”

Như vậy, bên cạnh việc đội mũ bảo hiểm, bạn cần thắt dây mũ đúng cách. Khi đội mũ bảo hiểm không cài quai là bạn đang vi phạm Luật giao thông.

Xử lý thế nào khi đội mũ bảo hiểm không cài quai?

Đội mũ bảo hiểm không cài quai bị phạt bao nhiêu tiền?

Xử phạt xe đạp, xe đạp điện, xe đạp máy

Theo quy định tại Điều 8 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP:

3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển phương tiện vi phạm một trong các hành vi sau đây:

d) Người điều khiển xe mô tô (kể cả xe đạp điện) không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách. cách thức khi tham gia giao thông trên đường;

đ) Chở người ngồi trên xe mô tô, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện) không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, người đi cùng người có hành vi vi phạm pháp luật;

Mức phạt xe mô tô, xe gắn máy

Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP:

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển phương tiện vi phạm một trong các hành vi sau đây:

i) Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy”, cài quai không đúng quy cách khi tham gia giao thông đường bộ.

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy”, đội mũ bảo hiểm không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

Như vậy, hành vi đội mũ bảo hiểm không cài quai khi tham gia giao thông có thể bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng.

Trường hợp nào không đội mũ bảo hiểm sẽ bị xử phạt?

Theo quy định tại điểm k khoản 2 Điều 6 và điểm đ khoản 2 Điều 8 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP thì không xử phạt 03 trường hợp không đội mũ bảo hiểm, đó là:

  • Bệnh nhân cần được đưa đến phòng cấp cứu;
  • Trẻ em dưới 06 tuổi;
  • Người bị áp giải do vi phạm pháp luật.

Đội mũ bảo hiểm không cài quai bị phạt như thế nào?

Hiện nay, để thuận tiện cho người dân khi nộp phạt, pháp luật đã quy định cụ thể 05 hình thức nộp phạt giao thông.

  • Nộp hồ sơ vi phạm giao thông trực tuyến bằng cách truy cập Cổng dịch vụ công quốc gia dichvucong.gov.vn;
  • Nộp tiền vào Kho bạc Nhà nước;
  • Nộp phạt tại chỗ cho CSGT (Theo quy định tại Khoản 1 Điều 56 và Khoản 1 Điều 57 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012; thủ tục này chỉ áp dụng đối với trường hợp bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức);
  • Nộp tiền phạt tại các ngân hàng thương mại;
  • Thanh toán tại bưu điện.

Thời hạn nộp phạt vi phạm giao thông là bao lâu?

Theo quy định tại Điều 78 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012, trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt, cá nhân, tổ chức bị xử phạt phải nộp tiền phạt tại Kho bạc Nhà nước hoặc vào tài khoản ngân hàng. của Kho bạc Nhà nước ghi trong quyết định xử phạt.

Như vậy, thời hạn nộp phạt vi phạm giao thông là 10 ngày.

Giải quyết vấn đề

Đội mũ bảo hiểm đúng cách khi tham gia giao thông là vô cùng cần thiết; Đội mũ bảo hiểm giúp đảm bảo an toàn cho người tham gia giao thông. Hiện pháp luật đã quy định cụ thể về vấn đề này. Vì vậy cần tuân thủ luật lệ khi tham gia giao thông

Trường hợp nào được phép vượt đèn đỏ mà không bị phạt? 

  • Khi có tín hiệu của người điều khiển giao thông.
  • Trường hợp xe ưu tiên.
  • Kẻ mắt võng
  • Có đèn tín hiệu và biển báo cho phép tiếp tục di chuyển.
  • Vượt đèn đỏ trong một số tình huống đặc biệt.

Người dân có thể nộp phạt tại ngân hàng không?

Luật cho phép người dân đến nộp phạt trực tiếp tại ngân hàng thương mại nơi Kho bạc Nhà nước ủy nhiệm thu tiền phạt ghi trong quyết định xử phạt. Điều này đã tạo điều kiện thuận lợi cho việc quản lý tiền phạt, đặc biệt là ở khu vực miền núi; vùng sâu, vùng xa – nơi đi lại khó khăn để có thể đến Kho bạc Nhà nước nộp phạt.

Xử lý chậm nộp phạt vi phạm giao thông như thế nào? 

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 78 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 và Điều 5 Thông tư 153/2013 / TT-BTC quy định về thời hạn nộp phạt. vi phạm giao thông, trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt, cá nhân; tổ chức bị phạt phải nộp tiền tại Kho bạc Nhà nước hoặc vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước ghi trong quyết định xử phạt. Nếu quá thời hạn trên sẽ bị cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt và cứ chậm nộp một ngày thì cá nhân; Tổ chức vi phạm sẽ phải nộp thêm 0,05% trên tổng số tiền phạt chưa nộp. Không loại trừ trường hợp chậm nộp tiền phạt đối với trường hợp được hoãn thi hành quyết định xử phạt.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.