Đỗ xe trên cầu bị xử phạt bao nhiêu tiền theo quy định pháp luật? - Trung Tâm Lái Xe 9573

Đỗ xe trên cầu bị xử phạt bao nhiêu tiền theo quy định pháp luật?

Nhiều cây cầu giờ đã trở thành điểm hẹn lãng mạn của nhiều người; Trên cầu, bạn có thể thấy nhiều hoạt động, bao gồm kinh doanh ăn uống, chụp ảnh,… Bên cạnh đó, cầu được xây dựng ở độ cao nhất định sẽ là nơi tuyệt vời để hít thở không khí và đón gió. . Tuy nhiên, đối với luật giao thông, việc đậu xe trên cầu bị cấm. Vậy theo quy định của pháp luật thì phạt bao nhiêu tiền nếu đỗ xe trên cầu? Hãy cùng Bộ phận tư vấn pháp luật của trung tâm 9573 tìm hiểu vấn đề này.

Cơ sở pháp lý

  • Nghị định 100/2019 / NĐ-CP xử phạt vi phạm giao thông đường bộ và đường sắt
  • Luật giao thông đường bộ 2008

Do xe tren cau bi xu phat bao nhieu tien theo quy dinh phap luat

Đỗ xe trên cầu có vi phạm pháp luật không?

Đỗ xe là trạng thái đứng yên của xe, không giới hạn thời gian (Khoản 2 Điều 18 Luật Giao thông đường bộ 2008).

Luật cấm những nơi cấm đỗ xe:

  • Bên trái đường một chiều
  • Trên cầu, dưới cầu vượt
  • Trên đường cong và gần đỉnh dốc, tầm nhìn bị che khuất
  • Trên phần đường dành cho người đi bộ
  • Song song với một phương tiện đang dừng khác
  • Điểm dừng xe buýt
  • Tại ngã tư và trong vòng 5m tính từ mép đường giao nhau.
  • Phần đường chỉ đủ rộng cho một làn xe
  • Trước cổng và trong phạm vi 5m hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức.
  • Che dấu các biển báo đường bộ.
  • Trong phạm vi an toàn đường sắt

Như vậy, việc đậu xe trên cầu là vi phạm pháp luật, đối với hành vi này phải bị xử phạt theo Nghị định 100/2019 / NĐ-CP.

Theo luật thì phạt bao nhiêu tiền khi đậu xe trên cầu?

Luật Giao thông đường bộ năm 2008 có quy định cấm người điều khiển phương tiện dừng, đỗ trên cầu, gầm cầu vượt. Vì vậy, những ai vi phạm quy định này sẽ bị xử phạt.

Hiện mức xử phạt hành chính đối với hành vi đỗ xe trên cầu quy định tại Nghị định 100/2019 / NĐ-CP đã tăng nhẹ so với Nghị định 46 năm 2016 trước đó.

Như sau:

STT Phương tiện giao thông Mức phạt của Nghị định 100 (đang có hiệu lực) Nghị định 46 phạt (hết hạn)
1 Xe ô tô 1,000,000 – 2,000,000 đồng 600,000 – 800,000 đồng
2 Xe máy 400,000 – 600,000 đồng 300,000 – 400,000 đồng
3 Xe đạp 80,000 – 100,000 đồng 60,000 – 80,000 đồng

Như vậy, mức phạt lỗi đậu xe trên cầu tăng cao nhất đối với ô tô. Do cầu thường nhỏ, ô tô nhiều nên khi đậu trên cầu sẽ ảnh hưởng rất lớn đến việc tham gia giao thông của các phương tiện khác. Ô tô đỗ trên cầu ngoài mức phạt nêu trên còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Việc đậu xe trên cầu gây cản trở các phương tiện khác tham gia giao thông và tiềm ẩn nguy cơ mất an toàn giao thông. Đặc biệt để phục vụ nhu cầu “thở” trên cầu còn có các dịch vụ khác như cho thuê chiếu, bán nước…

Ô tô dừng trong hầm đường bộ bị phạt theo quy định nào?

Căn cứ các quy định tại Nghị định 100/2019 / NĐ-CP; quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

“Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng và tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1-3 tháng đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi sau đây:

Lùi xe, quay đầu xe trong hầm đường bộ; Dừng, đỗ, vượt xe không đúng nơi quy định.

Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng và tước giấy phép lái xe từ 2-4 tháng (nếu gây tai nạn giao thông) đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) các hành vi sau đây:

Dừng xe, đỗ xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định; vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định; quay đầu xe trong hầm đường bộ ”.

Phương thức nộp phạt vi phạm đậu xe trên cầu

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 10 Nghị định 81/2013 / NĐ-CP và Khoản 16 Điều 1 Nghị định 97/2017 / NĐ-CP thì cá nhân, tổ chức vi phạm giao thông thực hiện nộp phạt theo quy định đến một tập hợp các quy định. dưới các hình thức sau:

  • Nộp trực tiếp hoặc chuyển khoản vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước ghi trong quyết định xử phạt.
  • Nộp trực tiếp tại Kho bạc Nhà nước hoặc ngân hàng thương mại nơi Kho bạc Nhà nước uỷ nhiệm thu tiền phạt ghi trong quyết định xử phạt.
  • Nộp vào Kho bạc Nhà nước qua dịch vụ bưu chính công ích (ví dụ: Bưu điện).

Ngoài ra, từ ngày 1/7/2020, người dân cũng có thể nộp phạt vi phạm giao thông trực tuyến trên Cổng Dịch vụ công quốc gia. Người vi phạm có thể tra cứu và trả tiền vi phạm giao thông trực tuyến. Khi đó, CSGT căn cứ vào biên lai thu tiền phạt để trả hồ sơ cho người dân qua đường bưu điện.

Các câu hỏi thường gặp

Cách Phân biệt rõ hành vi dừng xe, đỗ xe?

Theo Luật Giao thông đường bộ 2008, dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện trong một thời gian cần thiết để người lên, xuống xe. bốc xếp hàng hóa hoặc thực hiện các công việc khác.

Đỗ xe là trạng thái đứng yên của xe không giới hạn thời gian.

Như vậy, dừng và đỗ xe là hai hành vi khác nhau. Tuy nhiên, hai hành vi này có mức phạt ngang nhau nên thường không được phân biệt rõ ràng với nhau.

Tổng mức phạt khi cả vợ và chồng đi xe máy không đội mũ bảo hiểm là bao nhiêu? 

Căn cứ vào điểm i, k khoản 2 Điều 6 Nghị định này thì trường hợp của chồng với lỗi không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông sẽ bị xử phạt. phạt tiền từ 200.000 đến 300.000 đồng; Mức phạt khi chở người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm là như nhau.

Như vậy trường hợp của người chồng sẽ bị phạt tiền từ 400.000 – 600.000 đồng (thông thường mức phạt cụ thể là 500.000 đồng).
Còn đối với người vợ, theo khoản 3 Điều 11 Nghị định này sẽ bị phạt tiền từ 200.000 – 300.000 đồng (thông thường mức phạt cụ thể là 250.000 đồng).

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.