Đỗ xe ô tô trước cửa nhà người khác bị xử phạt bao nhiêu tiền? - Trung Tâm Lái Xe 9573

Đỗ xe ô tô trước cửa nhà người khác bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Hiện nay, việc tài xế thiếu ý thức đậu xe trước cửa nhà người khác gây bức xúc trong nhân dân không còn là chuyện hiếm. Vậy hành vi để xe ô tô trước cửa nhà người khác có bị xử phạt không? Nếu bị phạt thì phạt bao nhiêu tiền khi để xe ô tô trước cửa nhà? Hãy cùng Bộ phận tư vấn pháp luật của trung tâm 9573 tìm hiểu vấn đề này.

Cơ sở pháp lý

  • Nghị định 100/2019 / NĐ-CP xử phạt vi phạm giao thông đường bộ và đường sắt
  • Luật giao thông đường bộ 2008

Do xe o to truoc cua nha nguoi khac bi xu phat bao nhieu tien

Xe Ô tô có thể đậu ở đâu?

Khi tham gia giao thông, người điều khiển ô tô không được tự ý dừng, đỗ mà chỉ được dừng, đỗ ở những nơi sau đây:

  • Những nơi có lề đường rộng hoặc tiếp đất ngoài đường xe chạy.
  • Điểm dừng, đỗ xe đúng nơi quy định nếu có;
  • Nếu lề đường hẹp hoặc không có, chỉ dừng xe và đỗ sát mép đường bên tay phải của hướng đi. Bánh xe gần nhất không được cách lề đường quá 0,25 mét và không được gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông. Và phải cách xa ô tô đỗ bên kia đường ít nhất 20 mét;

Ngoài ra, pháp luật cũng quy định rõ những nơi tuyệt đối cấm đỗ xe như sau:

  • Bên trái đường một chiều;
  • Trên cầu và gầm cầu vượt;
  • Các đoạn cong và gần đỉnh dốc. Vì đây là nơi tầm nhìn bị che khuất nên dễ xảy ra va chạm;
  • Đi song song với xe khác đang dừng, đỗ;

Đỗ xe ô tô trước cửa nhà người khác bị phạt bao nhiêu?

Hiện nay, tại Nghị định 100/2019 / NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt không có quy định nào về việc xử phạt hành vi đỗ xe trước cửa nhà người khác.

Tuy nhiên, người điều khiển phương tiện vẫn cần đảm bảo các quy định về đỗ xe dưới lòng đường tại Điều 18 và Điều 19 Luật Giao thông đường bộ 2008:

  • Không được phép đỗ xe tại các vị trí sau: Bên trái đường một chiều; trước cổng trong phạm vi 05 mét ở hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức; nơi lòng đường chỉ đủ rộng cho một làn xe; trên miệng cống, miệng đường dây điện thoại, điện cao thế; Các phương tiện không được để dưới lòng đường, vỉa hè trái quy định;…
  • Phải đảm bảo an toàn trước khi lên xe như: Có tín hiệu báo trước; cho xe dừng, đỗ ở nơi có lề đường rộng rãi; xe đậu chiếm một phần lòng đường phải cắm ngay biển báo nguy hiểm; Xe đậu trên đường dốc phải lắp bánh xe,…
  • Để xe dưới lòng đường phải đậu sát lề đường, lề đường bên phải theo chiều đi lại; Bánh xe gần nhất không được cách lề đường, hè phố quá 0,25 mét và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông. Trường hợp đường phố hẹp thì phải đỗ ô tô ở vị trí cách ô tô đỗ bên kia đường ít nhất 20 mét.

Như vậy, nếu người điều khiển xe đã đỗ đúng quy định thì đương nhiên sẽ không bị phạt dù đỗ xe trước cửa nhà người khác.

Mức phạt khi đậu xe trái phép là bao nhiêu?

Dù không bị phạt hành vi đỗ xe trước cửa nhà dân nhưng nếu hành vi đỗ xe này không tuân thủ quy định về giao thông đường bộ, người điều khiển phương tiện có thể bị phạt với các lỗi sau:

Căn cứ: Khoản 2 Điều 5 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP, phạt vi phạm hành chính từ 400.000 đến 600.000 đồng

  • Đỗ xe dưới lòng đường ở lòng đường ngoài đô thị, nơi có lề đường rộng;
  • Đỗ xe ngược chiều làn đường;
  • Đỗ xe không sát lề đường bên phải theo hướng đi ở nơi đường hẹp hoặc không có lề đường;
  • Đỗ xe trên dốc mà không chèn bánh xe;
  • Đậu xe trên dải phân cách cố định ở giữa hai phần đường;
  • Đỗ xe không đúng vị trí trong các đoạn đường được bố trí đỗ xe.

Chủ nhà phải làm gì khi muốn ô tô của người khác đậu trước cửa nhà bị phạt?

Người dân chỉ có quyền đối với đất theo ranh giới ngôi nhà của họ. Hành lang, vỉa hè, lòng đường là tài sản công do nhà nước quản lý. Vì vậy, nếu chẳng may người điều khiển xe ô tô đỗ trước cửa nhà, người dân không được quyền “tự xử” bằng cách đổ sơn, cào xước xe, đập phá xe, v.v.

Nếu chủ nhà thực hiện những hành vi trên, chủ nhà hoàn toàn có thể bị phạt tiền về hành vi hủy hoại tài sản. Căn cứ theo điểm a khoản 2 Điều 15 Nghị định 167/2013 / NĐ-CP thì chủ nhà trọ có thể bị phạt hành chính từ 2 đến 5 triệu đồng.

Đặc biệt, hành vi này còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản theo quy định tại Điều 178 BLHS năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 nếu có đủ các điều kiện. tội này.

Do đó, chủ xe chỉ có quyền nhắc nhở việc đậu xe hoặc thông báo cho CSGT để xử lý nếu xe đậu vi phạm quy định của pháp luật.

Các câu hỏi thường gặp

Xe máy vi phạm luật giao thông có thể bị tạm giữ phương tiện đến bao nhiêu ngày? 

Phạt tiền trong thời hạn 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân theo các quy định của Nghị định này. Khoản 2 Điều 125 Luật xử lý vi phạm hành chính

Nếu em đậu xe bên phải đường cong thì có bị tước giấy phép lái xe không? 

Điểm d Khoản 4 Điều 5 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP quy định:

4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển phương tiện vi phạm một trong các hành vi sau đây:

d) Dừng, đỗ xe tại các vị trí sau: Bên trái đường một chiều hoặc bên trái (theo hướng lưu thông) của đường đôi; trên đường cong…

Xe ô tô dừng, đỗ xe trên đường cong là hành vi vi phạm và bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Ngoài ra, điểm b khoản 11 cũng quy định trường hợp vi phạm điểm d khoản 4 Điều này sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.