Đi xe máy chở ba bị xử phạt bao nhiêu tiền - Trung Tâm Lái Xe 9573

Đi xe máy chở ba bị xử phạt bao nhiêu tiền

Chở quá số người cho phép điển hình là đi xe máy chở 3; con người không chỉ ảnh hưởng đến hoạt động của phương tiện; chẳng hạn như gây nổ xe, giảm hiệu quả của phanh; nguy hiểm khi phanh gấp mà còn khiến người lái bị hạn chế không gian điều khiển; khiến việc lái xe trở nên khó khăn và thiếu chính xác hơn. Từ đó, dễ gây ra tai nạn, ảnh hưởng trực tiếp đến sự an toàn của bản thân; người ngồi trên xe và cả những người tham gia giao thông xung quanh. Vậy theo quy định của pháp luật, hành vi đi xe máy chở ba người bị phạt bao nhiêu tiền? Hãy cùng Bộ phận tư vấn pháp luật của trung tâm 9573. tìm hiểu vấn đề này.

Cơ sở pháp lý

  • Nghị định 100/2019 / NĐ-CP xử phạt vi phạm giao thông đường bộ và đường sắt
  • Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017

Trường hợp đi xe máy chở ba không phạm luật?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 30 Luật Giao thông đường bộ 2008, người điều khiển xe mô tô, xe hai bánh trong các trường hợp sau đây được phép chở thêm 02 người trên xe:

  • Áp giải tội phạm, người vi phạm pháp luật
  • Đưa bệnh nhân đến phòng cấp cứu
  • Trẻ em dưới 14 tuổi

Như vậy, trường hợp bạn chở theo 2 trẻ em dưới 14 tuổi hoặc trong một số đó có người dưới 14 tuổi đi cùng thì bạn sẽ không bị phạt.

Trường hợp nào đi xe máy chở ba bị phạt?

Trừ 3 trường hợp nêu trên, theo quy định tại Điểm 1 Khoản 2 và Điểm b Khoản 3; Điểm b Khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP thì người điều khiển các loại xe: xe mô tô, xe gắn máy điện, xe gắn máy, xe mô tô, xe gắn máy nếu chở từ 2 người trở lên sẽ bị phạt hành chính và phạt bổ sung theo quy định của pháp luật. Đặc biệt, nếu xảy ra tai nạn, người điều khiển phương tiện sẽ phải chịu mức phạt rất nặng.

Đi xe máy chở 3 người theo quy định của pháp luật bị phạt bao nhiêu tiền?

Người điều khiển phương tiện sẽ bị xử phạt hành chính về hành vi chở ba khi đi xe máy theo quy định tại điểm b khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP ngày 26/5/2016 của nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển phương tiện vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Chuyển hướng mà không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo chiều cong của phần đường không giao nhau cùng mức);

b) Chở 03 người trở lên trên xe; ”

Như vậy, về việc xử phạt vi phạm hành chính theo mức xử phạt chính đối với hành vi chở ba khi đi xe máy là phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Người vi phạm có thể tra cứu và trả tiền vi phạm giao thông trực tuyến

Ngoài hình phạt chính, người vi phạm còn bị áp dụng các hình phạt bổ sung; theo quy định tại điểm b khoản 10 Điều này; bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Học sinh cấp 3 chở người thứ ba gây tai nạn sẽ bị xử lý như thế nào?

Về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự, căn cứ Điều 12 BLHS năm 2015, BLHS sửa đổi, bổ sung năm 2017; sau đó

  • Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng và tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một số điều.
  • Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm

Như vậy, nếu người vi phạm từ đủ 16 tuổi trở lên thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 260 BLHS năm 2015, Bộ luật Hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2017; về Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ. Hình phạt có thể lên đến 15 năm tù. Khi đó, người phạm tội cần có luật sư để có cách tốt nhất để bảo đảm quyền lợi của mình.

Đối với người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi thì chưa bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

 

Các câu hỏi thường gặp

Đi xe máy không đội mũ bảo hiểm bị phạt bao tiền?

Điểm k Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019, Khoản 3 Điều 11 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP có quy định như sau:

  • Mức phạt người điều khiển xe máy chở người không đội mũ bảo hiểm là: 200.000 đồng – 300.000 đồng.
  • Người đi xe máy không đội mũ bảo hiểm bị phạt tiền là: 200.000 đồng – 300.000 đồng.

Nhân viên phục vụ xe buýt thu tiền cao hơn quy định bị phạt bao nhiêu?

Nhân viên phục vụ xe buýt thực hiện các hành vi: Thu tiền vé nhưng không đưa vé cho hành khách; tính giá vé cao hơn quy định.

Như vậy, trường hợp nhân viên phục vụ xe buýt thu giá vé cao hơn quy định có thể bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Mức phạt nhân viên phục vụ xe khách tuyến cố định thu tiền vé nhưng không bàn giao?

Theo quy định tại khoản 3 Điều 31 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 300.000 đồng. 400.000 đồng đối với nhân viên phục vụ trên xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định thực hiện các hành vi: Thu tiền vé nhưng không đưa vé cho hành khách; tính giá vé cao hơn quy định.

Như vậy, trường hợp nhân viên phục vụ trên xe khách tuyến cố định thu tiền vé nhưng không đưa vé cho hành khách có thể bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.