Đi xe lạng lách đánh võng bị xử phạt bao nhiêu tiền theo quy định? - Trung Tâm Lái Xe 9573

Đi xe lạng lách đánh võng bị xử phạt bao nhiêu tiền theo quy định?

Từ lâu hành vi phóng nhanh lạnh lách; đánh võng luôn là nỗi bức xúc và lo lắng cho người đi đường, đe dọa an toàn giao thông. Sở thích nguy hiểm bất chấp vi phạm luật này còn khá phổ biến, đó là hành vi vô văn hóa; coi thường pháp luật của một số nhóm thanh niên hiện nay. Vậy, chạy xe lạng lách đánh võng thì bị phạt bao nhiêu tiền? Hãy cùng Bộ phận tư vấn pháp luật của 9573.com.vn tìm hiểu vấn đề này ngay sau đây.

Cơ sở pháp lý

  • Nghị định 100/2019 / NĐ-CP xử phạt vi phạm giao thông đường bộ và đường sắt
  • Luật giao thông đường bộ 2008

Lang Lach

Đi xe lạng lách đánh võng biểu hiện thế nào?

Đi xe lạng lách đánh võng là một hành vi lái xe nguy hiểm; đe dọa tính mạng của chính người điều khiển phương tiện và những người tham gia giao thông khác; trên đường. Hành vi này được thể hiện như: đánh lái sang hai bên; làm cho xe chao nghiêng, lạng lách đánh võng trên đường; (đi xe) lạng lách, đánh võng từ bên này sang bên kia với tốc độ cao để vượt.

Theo tính chất của hành động này; Pháp Luật đã dành những quy định cụ thể về chế tài. Tuy nhiên, nhiều người vẫn chưa biết mức phạt bao nhiêu cho hành vi lạng lách, đánh võng; nên họ vẫn vô tư, vi phạm các quy định của pháp luật.

Đi xe máy lạng lách đánh võng bị phạt bao nhiêu?

Căn cứ Điểm b Khoản 8 Điều 6 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP quy định như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), xe mô tô, xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển phương tiện vi phạm một trong các hành vi sau đây:
b) Điều khiển xe lạng lách, đánh võng trên đường trong, ngoài đô thị;

Ngoài ra, điểm c khoản 10 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP; còn quy định tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng;

Như vậy, nếu người điều khiển xe máy trên đường đi ngược chiều; Đánh võng thì bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe; từ 2 tháng đến 4 tháng.

Đối với hành vi điều khiển xe lạng lách, đánh võng mà “gây tai nạn giao thông” hoặc “không chấp hành hiệu lệnh dừng xe của người thi hành công vụ”: Khoản 9 và điểm d Khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP quy định như sau:

“9. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 14.000.000 đồng đối với hành vi quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 8 Điều này gây tai nạn giao thông hoặc không chấp hành hiệu lệnh dừng xe. của người thi hành công vụ.

Như vậy, đối với hành vi này, người điều khiển xe máy sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 14.000.000 đồng, đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.

Điều khiển xe Ô tô lạng lách đánh võng bị phạt bao nhiêu?

Đối với hành vi điều khiển xe ô tô lạng lách đánh võng: Điểm b Khoản 7 Điều 5 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP quy định như sau:

“7. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với người điều khiển phương tiện vi phạm một trong các hành vi sau đây:

b) Điều khiển xe lạng lách, đánh võng; chạy quá tốc độ rượt đuổi nhau trên đường; dùng chân để điều khiển tay lái khi xe đang lưu thông trên đường; ”

Ngoài ra, liên quan đến vấn đề này, điểm c và điểm d khoản 11 Điều 5 của Nghị định quy định; Người vi phạm còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe.

Như vậy, người điều khiển xe ô tô lạng lách, đánh võng sẽ bị phạt hành chính từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. trong trường hợp vi phạm lần đầu; nếu tái phạm thì bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.

Đối với hành vi điều khiển xe lạng lách, đánh võng mà không “chấp hành hiệu lệnh dừng xe của cán bộ thi hành công vụ” hoặc “gây tai nạn giao thông”: Khoản 9 và điểm d Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019 / NĐ- CP. Theo đó, trong trường hợp này, người điều khiển xe ô tô sẽ bị phạt tiền từ 18.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.

Người chưa đủ 18 tuổi điều khiển xe lạng lách đánh võng bị xử lý như thế nào?

Căn cứ khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định: “Người đủ 18 tuổi trở lên được điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự… ; ”. Tức là người vi phạm chưa được điều khiển xe máy.

Căn cứ quy định tại Khoản 4 Điều 21 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP;

“Điều 21. Xử phạt vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển phương tiện cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên; ”

Do người điều khiển phương tiện chưa đủ tuổi, người giao xe cũng bị phạt tiền nên cha mẹ người vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng (điểm đ khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP) . Người vi phạm có thể tra cứu và trả tiền vi phạm giao thông trực tuyến.

Bên cạnh đó, theo điểm i khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP, người chưa đủ 18 tuổi điều khiển xe trên 50 cm3 ngoài việc bị phạt tiền còn bị phạt thêm hình thức phạt tạm giữ xe. phương tiện. tiện lợi lên đến 7 ngày.

Ngoài ra, người vi phạm vẫn bị xử phạt về hành vi lạng lách, đánh võng theo phân tích ở trên.

Các câu hỏi thường gặp

Đua xe trái phép là gì? Đua xe trái phép là hành vi điều khiển xe tham gia đua xe; xe mô tô, xe có động cơ khác mà không được phép; của cơ quan có thẩm quyền. Đây là hành vi sử dụng phương tiện chạy quá tốc độ, không có bảo vệ theo quy định, không có làn đường riêng, không được phép của cơ quan có thẩm quyền.

Xử phạt hành vi đua xe trái phép, cổ vũ đua xe trái phép? Điều 34 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP; quy định rất rõ ràng về mức phạt khi đua xe trái phép; cổ vũ đua xe trái phép.

Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện trái phép.

Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người đua xe trái phép.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.